ไอโฟน restore 4.2.1 ไม่ผ่านครับ เครื่อง 3GS
ธันวาคม 22, 2014, 03:48:48 amสมาชิกล่าสุด: PoM187908
Forum » iDevice Talk » ถาม-ตอบ ปัญหา iPod Touch »  (ผู้ดูแล: yugioh2500)ไอโฟน restore 4.2.1 ไม่ผ่านครับ เครื่อง 3GS
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไอโฟน restore 4.2.1 ไม่ผ่านครับ เครื่อง 3GS  (อ่าน 6068 ครั้ง)
uttsachi
มดแรกเกิด
*

« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 10:54:12 am »

รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ

ผมพยายามนั่งหาข้อมูลมาแต่เช้าแล้ว

แต่ก็ยังไม่สามารถแก้ไขได้

เครื่องเป็น 3gs  ครับ 

แล้วตอนจะ restore  แต่ไม่ผ่าน

iTunes ขึ้นว่า  This device isn't egilible for the requested build

ต้องแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

รบกวนขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยนะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้่าครับ
alcanfane
ผู้ครองอาณาจักรแห่งมด
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 11:00:23 am »

เข้า DFU แล้ว restore ครับ  อายจัง

เมื่อรับมา ก็ต้องแบ่งปันครับ

iPhone 4S iOS 5.0.1, 3G provided by AT&T
ฝากคำถามได้ที่ Twitter ครับ
Email ถาม-ตอบ : iphonemod@hotmail.com
uttsachi
มดแรกเกิด
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 11:14:27 am »

เข้า DFU แล้ว restore ครับ  อายจัง

ขอบคุณมากครับ

แต่ผมพยายามเข้าไปทำหลายรอบแล้ว  แต่ก็ยังไม่ยอมผ่านครับ

มันขึ้น

This device isn't egilible for the requested build  ครับผม

ต้องทำยังไงดีครับ
alcanfane
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 11:21:03 am »

แต่ผมพยายามเข้าไปทำหลายรอบแล้ว  แต่ก็ยังไม่ยอมผ่านครับ

มันขึ้น

This device isn't egilible for the requested build  ครับผม

เชค internet ครับ ใช้ firmware อะไรอยู่ครับ

iPhone 4S iOS 5.0.1, 3G provided by AT&T
Email ถาม-ตอบ : iphonemod@hotmail.com
uttsachi
มดแรกเกิด
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 12:36:33 pm »

มันขึ้น

เชค internet ครับ ใช้ firmware อะไรอยู่ครับ

ผมใช้ wifi  ต่อครับ

FW  ก่อนหน้านี้ ใช้ 4.1

ตอนนี้ผมจะเปลี่ยนเป็น  4.2.1 ที่เป็นตัวล่าสุดอะครับ

แล้วเมื่อคืนผมลง  FW เรียบร้อยแล้ว

ใช้ Redsnow Jailbreak

พอเสร็จ

ตั้งแต่เมื่อคืนจนถึงตอนนี้

แอปเปิ้ลยังค้างเติ่งอยู๋ที่หน้าจออยู่เลยครับพี่

alcanfane
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 01:20:45 pm »

เคยเก็บค่า shsh ไว้มั้ยครับ ลอง restore กลับมา 4.1 นะครับ ถ้าเคยเกบไว้

ถ้าไม่เคยลอง jail ซ้ำด้วย redsn0w ดูนะครับ

pokcoyo
หัวหน้ามดงาน
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 01:42:22 pm »

คุณ uttsachi ใช้ iPhone 3GS
update จาก iOS 4.1 เป็น 4.2.1 ด้วย iTunes
หลังจากนั้นก็ใช้ redsn0w 0.9.6b6 ของ iPhone Dev-Team ทำการ jailbreak
หลังจาก jailbreak แล้ว iPhone จะ Reboot โดยอัตโนมัติ
แต่มันจะ boot ไม่ขึ้นโดยจะค้างอยู่ที่ Logo ของ Apple
หากเป็นอย่างที่ว่านี้ เข้าใจว่า iPhone 3GS ของคุณเป็น New bootrom ครับ
สำหรับ iPhone 3GS New bootrom นั้น redsno0w 0.9.6b6 จะทำได้แค่ Tethered jailbreak
หมายถึงว่าทุกครั้งที่ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่, reboot จากการติดตั้ง software ใหม่
รวมถึงการ reboot ครั้งแรกหลังจากที่ทำการ jailbreak เสร็จแล้ว
ต้อง reboot โดยใช้ redsno0w เท่านั้น
วิธีทำ
1. run redsn0w
2. redsn0w จะถามหาตำแหน่ง file 4.2.1 ipsw ของคุณ
3. จะมี pop up windows ถามว่า Is this newer model of the iPhone 3GS? ตอบ Yes ครับ
4. หาก IPSW successfully identified ก็กด Next
5. ในหน้า Please select your options เลือก Just boot tethered right now แล้วกด Next
6. ปิดเครื่อง iPhone (ถ้ามันค้างอยู่ที่ logo Apple ก็ช่างมันครับ) แล้วต่อสาย USB กับ iPhone และ PC หรือ MAC ของคุณ
7. กด Next แล้วทำตามขั้นตอนบนหน้าจอเพื่อเข้าสู่ DFU mode
8. หากสำเร็จเครื่องจะ reboot ขึ้นเป็น logo สัปปะรด รอสัก 1-2 นาที ก็จะ boot เสร็จครับ
ขั้นตอนเกือบทั้งหมดจะเหมือนกับตอนที่ทำ jailbreak ต่างกันแค่ข้อ 5. เท่านั้น
ดังนั้นคงทำสำเร็จได้ไม่ยาก โชคดีนะครับ

iPhone 4S, iPhone 3GS AT&T, iPad 2 Wifi, PC Windows 7 64bit, Hackintosh OS X 10.6.8
uttsachi
มดแรกเกิด
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 01:58:35 pm »

คุณ uttsachi ใช้ iPhone 3GS
update จาก iOS 4.1 เป็น 4.2.1 ด้วย iTunes
หลังจากนั้นก็ใช้ redsn0w 0.9.6b6 ของ iPhone Dev-Team ทำการ jailbreak
หลังจาก jailbreak แล้ว iPhone จะ Reboot โดยอัตโนมัติ
แต่มันจะ boot ไม่ขึ้นโดยจะค้างอยู่ที่ Logo ของ Apple
หากเป็นอย่างที่ว่านี้ เข้าใจว่า iPhone 3GS ของคุณเป็น New bootrom ครับ
สำหรับ iPhone 3GS New bootrom นั้น redsno0w 0.9.6b6 จะทำได้แค่ Tethered jailbreak
หมายถึงว่าทุกครั้งที่ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่, reboot จากการติดตั้ง software ใหม่
รวมถึงการ reboot ครั้งแรกหลังจากที่ทำการ jailbreak เสร็จแล้ว
ต้อง reboot โดยใช้ redsno0w เท่านั้น
วิธีทำ
1. run redsn0w
2. redsn0w จะถามหาตำแหน่ง file 4.2.1 ipsw ของคุณ
3. จะมี pop up windows ถามว่า Is this newer model of the iPhone 3GS? ตอบ Yes ครับ
4. หาก IPSW successfully identified ก็กด Next
5. ในหน้า Please select your options เลือก Just boot tethered right now แล้วกด Next
6. ปิดเครื่อง iPhone (ถ้ามันค้างอยู่ที่ logo Apple ก็ช่างมันครับ) แล้วต่อสาย USB กับ iPhone และ PC หรือ MAC ของคุณ
7. กด Next แล้วทำตามขั้นตอนบนหน้าจอเพื่อเข้าสู่ DFU mode
8. หากสำเร็จเครื่องจะ reboot ขึ้นเป็น logo สัปปะรด รอสัก 1-2 นาที ก็จะ boot เสร็จครับ
ขั้นตอนเกือบทั้งหมดจะเหมือนกับตอนที่ทำ jailbreak ต่างกันแค่ข้อ 5. เท่านั้น
ดังนั้นคงทำสำเร็จได้ไม่ยาก โชคดีนะครับ

สำเร็จแล้วครับ

เพราะข้อ 5 ข้อเดียวที่ีทำให้สำเร็จไปได้ด้วยดี

ขอขอบคุณ คุณ  alcanfane  มากครับ  ที่สละเวลามาตอบคำถามให้

และต้องขอขอบคุณ คุณ pokcoyo เป็นอย่างสูงมากครับ

ผมดูจากจำนวนการตอบแล้ว  นี่เป็นครั้งแรกใช่มั้ยครับ ที่เข้ามาตอบ  เก่งมากๆ 

ส่วนผมก็เพิ่งเข้ามาที่นี่ครั้งแรกเหมือนกัน

ขอบคุณมากๆครับ  ตอนนี้ทำได้เรียบร้อยแล้วครับ

หวังว่าข้อมูลในครั้งนี้  จะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆคนอื่นไม่มากก็น้อยนะครับ 

รวมเวลาทั้งหมดที่ทำก็เกือบสิบกว่าชั่วโมงละครับ

ขอบคุณจากใจอีกครั้งครับ

alcanfane
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 02:05:46 pm »

ยินดีด้วยนะครับ ผมเข้าใจว่าใช้ที่เจลได้แล้ว แล้วอยากจะ restore แต่ติดน่ะครับ  ตกใจ

uttsachi
มดแรกเกิด
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 02:11:50 pm »

ยินดีด้วยนะครับ ผมเข้าใจว่าใช้ที่เจลได้แล้ว แล้วอยากจะ restore แต่ติดน่ะครับ  ตกใจ

ขอบคุณมากครับผม

แต่ว่า  คลื่นมือถือไม่ขึ้นครับ  ใช้โทรไม่ได้  ต้องเข้าไปจัดการตรงไหนครับผม
alcanfane
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 02:18:18 pm »

แต่ว่า  คลื่นมือถือไม่ขึ้นครับ  ใช้โทรไม่ได้  ต้องเข้าไปจัดการตรงไหนครับผม

เป็นเครื่อง ลอคจาก US หรือเปล่าครับ ถ้าอัปไป 4.2.1 เครื่องมันจะลอคน่ะครับ

uttsachi
มดแรกเกิด
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 02:22:03 pm »

เป็นเครื่อง ลอคจาก US หรือเปล่าครับ ถ้าอัปไป 4.2.1 เครื่องมันจะลอคน่ะครับ

เป็นเครื่องจากศูนย์ทรูครับ

ตอนนี้รีเครื่องแล้วก็ค้างที่แอปเปิ้ลอีกแล้วครับ 

ที่มันค้าง เพราะว่าเข้าไปตรง cydia  แล้วไปกดอะไรสักอย่าง  ตอนนี้ก็ค้างเติ่งอีกละครับ
alcanfane
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 02:27:01 pm »

อ้างถึง

ตอนนี้รีเครื่องแล้วก็ค้างที่แอปเปิ้ลอีกแล้วครับ 

ที่มันค้าง เพราะว่าเข้าไปตรง cydia  แล้วไปกดอะไรสักอย่าง  ตอนนี้ก็ค้างเติ่งอีกละครับ

ทุกครั้งที่ reboot เครื่องต้องใช้ redn0w แล้วเลือก just boot tethered right now ทุกครั้ง

บูทขึนมาก่อนครับ ลองดูสัญญานอีกทีนะครับ  แลบลิ้น

uttsachi
มดแรกเกิด
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 02:36:58 pm »

อ้างถึง

ทุกครั้งที่ reboot เครื่องต้องใช้ redn0w แล้วเลือก just boot tethered right now ทุกครั้ง

บูทขึนมาก่อนครับ ลองดูสัญญานอีกทีนะครับ  แลบลิ้น

รายงานความคืบหน้าครับ

ตอนนี้ผมทำเจ๊งไปอีกหนึ่งเครื่องครับ แฮ่ๆๆๆ  ของผมเครื่องที่มีลิง

อีกเครื่องของพ่อ 

คือพอเลือก jailbreak แล้ว  คราวนี้  โปรแกรมฟ้องว่า

error ครับ
alcanfane
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 02:38:22 pm »

อ้างถึง

ตอนนี้ผมทำเจ๊งไปอีกหนึ่งเครื่องครับ แฮ่ๆๆๆ  ของผมเครื่องที่มีลิง

คือพอเลือก jailbreak แล้ว  คราวนี้  โปรแกรมฟ้องว่า

error ครับ

ใช่เครื่องรุ่นไหน firmware อะไรครับ  อายจัง รูดซิบปาก

uttsachi
มดแรกเกิด
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 02:44:15 pm »

อ้างถึง

error ครับ

ใช่เครื่องรุ่นไหน firmware อะไรครับ  อายจัง รูดซิบปาก

ทั้งสองเครื่อง ตอนนี้เป็น 4.2.1 แล้วครับ

เครื่องของพ่อ อยู่หน้า emergency รอเดินทางไปสู่การ jailbreak ครับ

ส่วนของผม  เจลผ่านเรียบร้อยแล้ว  แต่เข้า cydia  แล้วเครื่องรีสตาร์ท  แล้วทุกอย่างก็กลับมาสู่ลูกแอปเปิ้ลลูกเดิมครับ

alcanfane
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 02:58:32 pm »

เครื่องคุณเอง เสียบสาย run redsn0w เลือก boot tethered right now ครับ นี่คือการ jailbreak ที่เรียกว่า tethered jailbreak ครับ ไม่สามารถเปิด เครื่องได้ตามปกติ มิฉะนั้นไอโฟนจะไม่มีสถานะ เจลเบรกครับ

เครื่องคุณพ่อ ลองดู แล้วบอกด้วยนะครับ

uttsachi
มดแรกเกิด
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 03:05:11 pm »

เครื่องคุณเอง เสียบสาย run redsn0w เลือก boot tethered right now ครับ นี่คือการ jailbreak ที่เรียกว่า tethered jailbreak ครับ ไม่สามารถเปิด เครื่องได้ตามปกติ มิฉะนั้นไอโฟนจะไม่มีสถานะ เจลเบรกครับ

เครื่องคุณพ่อ ลองดู แล้วบอกด้วยนะครับ

ตอนนี้เครื่องพ่อผม  jailbreak ได้เรียบร้อยแล้วครับ

วิธีการก็เหมือนกับที่ คุณ pokcoyo บอกไว้

ตอนนี้ก็ให้พ่อเอาไป restore ข้อมูลที่ backup  ไว้อยู่ครับ  ไม่รู้จะค้างอีกมั้ย

ส่วนของผม  แอปเปิ้ลยังคงอยู่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2010, 03:28:03 pm โดย uttsachi » บันทึกการเข้า
uttsachi
มดแรกเกิด
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 03:42:24 pm »

ผมกำลังพยายามเข้าใจว่า

ถ้ามันค้าง  เราก็ต้อง Jailbreak จนกว่ามันจะหายค้าง อย่างนั้นหรือเปล่าครับ

เมื่อกี๊ของพ่อ ก็เอาข้อมูลเก่าเข้าไป

พอรีสตาร์ท เครื่องก็ค้างเข้าไปอยู่ที่แอปเปิ้ล และผมก็ต้องเอามาJailBreakv อีกรอบ

พอได้ปั๊บ  ข้อมูลเก่าที่เอาเข้าไป ก็มีเป็นที่เรียบร้อย

ทีนี้ 

ผมเลยอยากถามว่า

เราต้อง Jailbreak  จนกว่ามันจะเสถียรหรือเปล่าครับ
uttsachi
มดแรกเกิด
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 03:51:01 pm »

รายงานความคืบหน้าล่าสุดครับ

ตอนนี้ทั้งของผมและของพ่อ  ได้ Jailbreak ได้ทั้งหมดแล้ว

แต่ไม่สามารถโทรเข้า โทรออกได้ 

และยังไม่รู้ชะตากรรม ว่าจะค้างอีกเมื่อไหร่ครับ
alcanfane
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 03:59:11 pm »

ตอนนี้ทั้งของผมและของพ่อ  ได้ Jailbreak ได้ทั้งหมดแล้ว

และยังไม่รู้ชะตากรรม ว่าจะค้างอีกเมื่อไหร่ครับ

ที่ค้างเป็นเพราะตัว redsn0w ที่ใช้ยังเป็นเวอชันที่เรียกว่า tethered ครับ ถ้าไม่ได้ เลือก boot tethered right now จะไม่สามารถ บูตเครื่องได้ครับ

แต่ที่สัญญานหาย นี่ยังงง ๆ เหมือนกันครับ ลอง reboo ดูนะครับ(boot tethered right now)

uttsachi
มดแรกเกิด
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 04:33:54 pm »

ที่ค้างเป็นเพราะตัว redsn0w ที่ใช้ยังเป็นเวอชันที่เรียกว่า tethered ครับ ถ้าไม่ได้ เลือก boot tethered right now จะไม่สามารถ บูตเครื่องได้ครับ

แต่ที่สัญญานหาย นี่ยังงง ๆ เหมือนกันครับ ลอง reboo ดูนะครับ(boot tethered right now)

ตอนนี้ restart เครื่อง  เครื่องก็ยังค้างอยู่ครับ

ต้องพยายามไม่รีสตาร์ทเครื่อง 

และสัญญาณมือถือก็ไม่มีครับ

ขอบคุณพี่ๆมากที่อยู่ช่วยเหลือครับ

เดี๋ยวเย็นๆ ผมเข้ามาอีกทีนะครับ

ตอนนี้ขอกลับบ้านก่อนครับ

ขอบคุณมากครับพี่
alcanfane
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 04:37:02 pm »

restart ด้วย redsn0w ก็ค้างหรอคับ ?  รูดซิบปาก

uttsachi
มดแรกเกิด
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 08:11:26 pm »

restart ด้วย redsn0w ก็ค้างหรอคับ ?  รูดซิบปาก

ค้างครับผม

คือมันจะไม่ค้างเลยอะครับ

แต่เมื่อไหร่ที่ผมรีสตาร์ทเครื่อง  มันจะค้างที่แอปเปิ้ล

ผมว่าผมจะกลับไปใช้ 4.1 แล้วละครับ

ไว้รอให้สมบูรณ์เมื่อไหร่  ค่อยว่ากันอีกทีครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2010, 08:20:28 pm โดย uttsachi » บันทึกการเข้า
uttsachi
มดแรกเกิด
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 09:00:00 pm »

ถึงบรรทัดนี้

คงเป็นการปิดฉากที่สวยงามแล้วละครับ

ความสำเร็จในครั้งนี้ เกิดจากความใจเย็นของผมเอง

ทำให้ได้ค้นพบว่า  รออีกแปบเดียว เดี๋ยว iTunes ก็จะ Activate ให้เอง

ตอนนี้ทุกอย่างเสร็จสมบูรณ์เรียบร้อยแล้วครับ

โทรศัพท์สามารถใช้ได้เป็นปกติ

ทุกอย่างกลับเข้าสู่สภาวะปกติ  ทั้งเครื่องของผมและเครื่องของพ่อ  FW 4.2.1

เพียงแต่ตอนนี้  ยังไม่กล้าใช้ Redsnow Jailbreak เพราะกลัวมันจะต้อง reboot  โดยคอมอีก

ผมเข้าใจอย่างนี้  ถูกต้องมั้ยครับ

สุดท้าย 

ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ ที่กำลังขมีขมันในการทำคล้ายๆผมอยู่

ขอให้ทำต่อไปนะครับ

ผมเชื่อว่าพวกร้านค้าร้านซ่อมต่างๆ เค้าก็ทำไม่ต่างจากเรานี่แหละ

ถูถีถูไถมั่วๆกันไป  พอถึงจังหวะหนึ่ง

มันก็จะได้เหมือนที่ผมมั่วทำได้นี่แหละครับ

เพราะผมเชื่อว่า   ไอโฟนไม่พังง่ายๆ  ผมถึงมีวันนี้  ฮิ๊วววววววววว

เดินต่อไปครับ ทุกคน 

ขอบคุณพี่ๆนะครับ  ที่ได้ให้คำแนะนำที่ดี

และผมขอชื่นชมเว็บนี้นะครับ

ทั้งสาระ และรูปแบบการจัดวางต่างๆ เข้าใจง่าย ตัวหนังสือไม่เล็กจนเกินไป

มีเรื่องที่ผมอยากรู้  ทั้งที่เคยรู้และไม่เคยรู้มาก่อน

ก่อนหน้านี้ผมก็ไปเป็นสมาชิกอยู่อีกเว็บหนึ่ง

แต่พอมาเจอที่นี่  ไม่อยากไปไหนละครับ

ฝันดีกันทุกคนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2010, 09:50:27 pm โดย uttsachi » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์